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DHIDI YA

KISS FM RADIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
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UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha Utangazaji cha KISS FM
Radio kwa ajili ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya
redio.

Tarehe 29 Julai, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 12.30 asubuhi, Kituo cha
KISS FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya Utangazaji
kupitia kipindi cha Amka na BBC, kwa kurusha maudhui bila kuzingatia
mizania ya habari pale walipokuwa wakimhoji Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Bw. Tundu Lissu, juu
ya viongozi wa chama hicho kutoshiriki katika kutoa heshima za mwisho
kwa aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Hayati Benjamin William Mkapa.

- Mtangazaji wa kipindi hicho wakati akimhoji Bw. Tundu Lissu aliruhusu

kurushwa kwa habari iliyoegemea upande mmoja pale Bwana Tundu
Lissu alipotoa tuhuma na kulalamika kuwa Serikali ilimnyima nafasi ya
kutoa heshima za mwisho kwa Hayati Benjamin William Mkapa, bila
kumtafuta Msemaji wa Serikali ili aweze kutolea ufafanuzi tuhuma hizo,

jambo ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji wa
Habari.

Wakati wa kipindi cha Amka na BBC, Bw. Tundu Lissu alisikika, pamoja
na maneno mengine, akizungumza yafuatayo:
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“...Inasikitisha sana, tumefika kwa wakati tulioambiwa kwa
mujibu wa ratiba. Kutuambia kwamba hatuwezi kuingia uwanjani
kwa sababu tumechelewa tuliona ilikuwa ni namna tu ya kusema
kwamba hawataki tushiriki kumuaga huyu aliyekuwa Rais
wetu... Haiwezekani tena kama hutakiwi na waandaaji wa msiba
ukilazimisha kwenda watakwambia wewe ndo mchawi. Sisi
hatutaki kuonekana ni wachawi wa mzee Mkapa, tumesema
waendelee tu Mungu awabariki.”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha
ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo
husika na kwa kutozingatia mizania, KISS FM Radio wanatuhumiwa
kukiuka Kanuni Na.15(2) (b) na (¢) na 16 za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni)
2018; ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

15. (2) The licensee shall-
(b) report accurately, impartially, fairly and in a non- partisan manner;
(c) report news in an objective and balanced manner, without intentional or
negligent departure from the facts, whether by distortion, exaggeration,
misrepresentation or material omission.

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, factual programmes and documentaries; where
issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and
reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and
impartial view.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 05 Agosti, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa KISS
FM Radio, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na
kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.

Tarehe 11 Agosti, 2020, Uongozi wa KISS FM Radio uliwasilisha utetezi
wa maandishi uliosainiwa na Samwel Nyalla, Mkurugenzi wa KISS FM
Radio Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Samwel
Nyalla, Abdul Diallo, Mkurugenzi wa Vipindi, Neriah Martin,

* Mwanasheria na Joan John ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA KISS FM RADIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa KISS FM Radio shitaka lao.
Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa KISS FM Radio walisikiliza
maudhui yaliyotuhumiwa kutangazwa na KISS FM Radio katika tarehe
tajwa hapo juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha
iwapo maudhui hayo ni yao na kama yalikiuka Kanuni au la.
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UTETEZI WA KISS FM RADIO

Katika maelezo yao ya maandishi, KISS FM Radio walisema
hawakurusha kipindi kinacholalamikiwa na hawana kipindi cha Amka na
BBC katika ratiba zao. Walieleza kuwa Kituo chao hurusha kipindi
kinachoitwa The Morning Kiss katika muda wa Saa 12:00 hadi Saa
03:00 asubuhi, Jumatatu hadi [jumaa. Waliambatanisha ratiba yao ya
wiki nzima pamoja na “flash disk” ya sauti ya kipindi kilichokuwa hewani
katika tarehe na muda unaolalamikiwa kwa maelezo zaidi.

Walimaliza kwa kueleza kuwa wana matumaini kuwa maelezo yao na
vielelezo walivyowasilisha ni uthibitisho tosha kuwa KISS FM Radio
haikurusha kipindi kinachotuhumiwa na hivyo kisichukuliwe hatua za
kisheria.

Baada ya kuuwasilisha na kuusoma utetezi wao wa maandishi, KISS FM
Radio hawakuwa na maelezo ya ziada.

UAMUZI WA KAMATI

Kufuatia utetezi uliotolewa na Uongozi wa KISS FM Radio, Kamati ya
Maudhui imefanya uchunguzi wa kina juu ya lalamiko hili lililoletwa
mbele ya Kamati na kubaini kuwa lalamiko halikuwa na ushahidi wa
kutosha wa kuwatia hatiani KISS FM Radio.

Kwa hiyo, Kamati ya Maudhui inalitupitia mbali shauri hili.
Hata hivyo, Kamati ya Maudhui inawashauri KISS FM Radio kuendelea

kuzingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa
Habari katika kazi zao.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:
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PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:
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